băng tải

hoa don dien tu xac thuc



Hỏi - đáp về chế độ bảo hiểm, lương hưu đối với người nghỉ hưu sớm

PDF.InEmail

Sinh năm 1963, hơn 20 năm tham gia bảo hiểm xã hội có đủ điều kiện về tuổi và thời gian để được nghỉ hưu sớm?

Ảnh minh họa

Bạn đọc T.N, email: thunhix@xxx, hỏi:
Ba tôi sinh năm 1963, đi bộ đội từ 1982 đến 1986 thì ra quân, sau chuyển ngành về Cty Thương nghiệp huyện. Đến năm 1988 cty giải thể, ba tôi nghỉ về địa phương. Đến tháng 8.1993, ba tôi vào làm việc tại Xí nghiệp cấp nước huyện cho đến nay.
Hiện ba tôi mắc bệnh tiểu đường, cao huyết áp, viêm xoang nên khi thời tiết trở lạnh hay bị đau đầu thường xuyên và kèm theo chứng mất ngủ.
Nếu ba tôi xin nghỉ việc vào tháng 11.2017 thì có được hưởng các chế độ bảo hiểm, lương hưu, và cộng thêm những năm tháng phục vụ truy quân ngũ hay không?
Văn phòng luật sư Số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời:
Bố bạn sinh năm 1963, đến nay là đủ 54 tuổi, có hơn 20 năm tham gia bảo hiểm xã hội. Bố bạn đủ điều kiện về tuổi và thời gian tham gia bảo hiểm xã hội để được nghỉ hưu do suy giảm khả năng lao động theo Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.
Bố bạn cần làm đơn để cơ quan cho đi giám định sức khỏe, nếu suy giảm khả năng lao động tỷ lệ từ 61% trở lên thì bố bạn có thể nghỉ hưu và hưởng lương hưu hàng tháng với mức thấp hơn người có đủ điều kiện nghỉ hưu bình thường.
Bố bạn có thời gian phục vụ quân ngũ trước ngày 01 tháng 01 năm 1995, nếu chưa được giải quyết trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.
(Theo Ebh.vn)


Tin liên quan:
Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:

hoa don dien tu

Đang truy cập

Hiện có 1528 khách Trực tuyến